Liều lượng uống rượu ngâm táo mèo khô

Trang chủ Diễn đàn Hỏi lương y ? ☯️ Liều lượng uống rượu ngâm táo mèo khô

Đang xem 3 luồng phản hồi
  • Người viết
    🌱
    • #43997Trả lời
      nguyen tuan070nguyen tuan070
      Thành viên
      Up
      0
      Down
      ::

Chào bác sĩ,

Tôi đã ngâm rượu với táo mèo khô được 15 ngày rồi . Không biết đã sử dụng được chưa và liều dùng như thế nào, mỗi ngày mấy lần . Xin bác sĩ chỉ dẫn giúp . Xin cám ơn .

• #44132Trả lời
      Pich HemPich Hem
      Dược sĩ
      Up
      0
      Down

Chào bạn.
      Rượu táo méo – sơn trà không chỉ là một loại rượu uống thông thường, đây là một loại rượu thuốc với nhiều tác dụng có lợi cho sức khỏe như: Tác dụng bổ tiêu hóa, kích thích tiêu hóa, giảm cân giảm mỡ bụng, và tốt cho hệ tim mạch.

Theo kinh nghiệm dân gian, không giống như các loại thảo dược khác phải ngâm ít nhất 1 tháng thì thời gian ngâm táo mèo khô chỉ khoảng 15 ngày trở lên là dùng được.

Liều dùng: Rượu táo mèo không độc, bạn có thể uống rượu táo mèo hàng ngày, tuy nhiên cũng cần lưu ý kể cả rượu tốt đến mấy ta cũng không nên uống quá nhiều, bởi bạn đã biết mặt trái của bia rượu, nếu uống quá nhiều sẽ có thể gây hại cho lá gan.

Liều dùng rượu táo mèo thích hợp đó là một ngày khoảng 3 ly nhỏ, bạn nên uống trong mỗi bữa ăn. Cũng cần lưu ý thêm, khi ngâm bất cứ loại rượu nào bạn cũng cần chú ý đến chất lượng rượu, bình rượu có ngon thì không phải chỉ cần táo mèo ngon là đủ, mà loại rượu phải là rượu gạo chuẩn, nấu men bánh truyền thống bạn nhé.

• #70214Trả lời
      Khách
      Up
      0
      Down

Tôi đã ngâm rượu táo mèo cũng dc 8 tháng rồi , nhưng lúc ban đầu tôi ko có ngâm chung với đường or mật ong . Nên giờ rượu có hơi chua và chát , như vậy thì bây giờ tôi có thể bỏ thêm đường vào để tiếp dc ko , rượu có bị sự cố gì ko . Xin cám ơn

• #72392Trả lời
      Pich HemPich Hem
      Dược sĩ
      Up
      0
      Down

Chào bạn.
      Nếu đã lỡ ngâm rượu táo mèo mà chưa ngâm qua đường, rượu sẽ có vị chua chát rất khó uống.

Trong trường hợp này để giảm bớt vị chua chát bạn có thể ngâm thêm mật ong, kỷ tử nha

Tham khảo: 

Chia sẻ:
Đang xem 3 luồng phản hồi
Phản Hồi về: Liều lượng uống rượu ngâm táo mèo khô