Hỏi về xạ đen uống với đậu đen, trinh nữ hoàng cung được ko ?

Trang chủ Diễn đàn Hỏi lương y ? ☯️ Hỏi về xạ đen uống với đậu đen, trinh nữ hoàng cung được ko ?

Đang xem 1 luồng phản hồi
  • Người viết
    🌱
    • #21841Trả lời
      Khách

Chào nhà thuốc. Mình muốn hỏi về cây xạ đen và cách sử dung, mong nhà thuốc tư vấn. Mình muốn kết hợp uống xạ đen với đậu đen và cây trinh nữ hoàng cung. Mong nhà thuốc tư vấn là có kết hợp được với nhau không ạ. chân thành cám ơn. Nhà thuốc có thể trả lời mình qua email.

• #21843Trả lời
      Caythuoc.orgCaythuoc.org
      Dược sĩ
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng
      ::

Chào bạn.
      Cây xạ đen một vị thuốc quý có nhiều ở các tỉnh miền núi nước ta, nổi tiếng nhất là ở tỉnh Hòa Bình. Xạ đen hòa bình là vị thuốc rất quý được khoa học chứng minh là có hiệu quả phòng ngừa và hỗ trợ điều trị bệnh ung thư, kháng viêm, tiêu độc.

Cách dùng cây xạ đen

Cách dùng xạ đen thông dụng nhất là dùng cây khô sắc nước uống hàng ngày. Ta có thể dùng độc vị xạ đen với liều lượng khoảng 50g một ngày hoặc kết hợp với các vị thuốc khác để tăng cường hiệu quả điều trị bệnh.
      hình ảnh cây xạ đen

Xạ đen dùng kết hợp trinh nữ hoàng cung, đậu đen được không

Khoa học chưa có thử nghiệm khi dùng xạ đen với trinh nữ hoàng cung và đậu đen. Tuy vậy theo kinh nghiệm dân gian ta có thể dùng kết hợp xạ đen với trinh nữ hoàng cung được bình thường.
      Cây xạ đen kết hợp lá trinh nữ hoàng cung có tác dụng hỗ trợ điều trị u xơ tử cung, u nang buồng trứng, ung thư cổ tử cung. Liều dùng: Cây xạ đen khô 30g, lá trinh nữ hoàng cung 6~8 lá sắc nước uống trong ngày.
      Kinh nghiệm dân gian chưa thấy dùng xạ đen kết hợp với đậu đen, nên chúng tôi khuyên bạn không dùng kết hợp xạ đen với đậu đen bạn nhé.

Một số thông tin chia sẻ cùng bạn và quý độc giả. Để biết thêm thông tin về cây xạ đen bạn tham khảo bài viết:
      Cây xạ đen công dụng, cách dùng

————
      Nguồn tham khảo:
      Three New Diphenylpropanes From Celastrus Hindsii
      https://www.ncbi.nlm.nih.gov/labs/pubmed/24293062-three-new-diphenylpropanes-from-celastrus-hindsii/?from_term=Celastrus+hindsii&from_pos=1
      Ngày truy cập 19.2.2019

Tham khảo: 

Chia sẻ:
Đang xem 1 luồng phản hồi
Phản Hồi về: Hỏi về xạ đen uống với đậu đen, trinh nữ hoàng cung được ko ?