Sử dụng cùng lúc thuốc nam trị sỏi thận và bổ gan có được không?

Trang chủ Diễn đàn Hỏi lương y ? ☯️ Sử dụng cùng lúc thuốc nam trị sỏi thận và bổ gan có được không?

Đang xem 1 luồng phản hồi
  • Người viết
    🌱
    • #14522Trả lời
      Thành viên

Tôi hiện đang điều trị sỏi thận bằng thuốc nam, cụ thể là cây kim tiền thảo, nay tôi muốn sử dụng chung với thuốc nam bổ gan sử dụng cà gai leo. Vậy tôi muốn hỏi rằng: Có thể và có nên sử dụng đồng thời hai bài thuốc này hay không?, nếu sử dụng đồng thời được thì có thể sắc chung cùng lúc được hay không hay phải sắc riêng? và liều sử dụng chúng như thế nào?
      Tôi rất mong nhận được lời giải đáp cho những thắc mắc trên.

• #14544Trả lời
      Caythuoc.orgCaythuoc.org
      Dược sĩ
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng
      ::

Chào bạn, Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Cơ thể chúng ta có 5 tạng: tâm, can, tỳ, phế, thận. Trong tự nhiên mỗi vị thuốc có tác dụng đến 1 tạng trong cơ thể, có rất hiếm những vị thuốc giúp bổ cả 5 tạng.
      Thường thường những vị thuốc bổ gan, mát gan giải độc thì lại gây bất lợi cho thận bởi vì thận phải hoạt động gấp nhiều lần để đào thải các độc tố do gan tạo ra.

Bạn đang dùng cà gai leo một vị thuốc tăng cường thải độc gan sẽ làm thận phải hoạt động nhiều. Trong khi đó thận của bạn lại đang tổn thương do bị sỏi thận.

Vì vậy trong trường hợp này chúng tôi khuyên bạn chỉ nên sử dụng một trong hai loại thuốc trên.
      Theo chúng tôi bạn nên ưu tiên điều trị bệnh sỏi thận trước sau khi chức năng thận đã đi vào ổn định thì bạn tiếp tục sử dụng cà gai leo để điều trị bệnh gan bạn nhé.

Một số thông tin chia sẻ cùng bạn. Thân chào !

Tham khảo: 

Chia sẻ:
Đang xem 1 luồng phản hồi
Phản Hồi về: Sử dụng cùng lúc thuốc nam trị sỏi thận và bổ gan có được không?