Tải ngay: App cây thuốc Android

Mộc nhĩ (nấm mèo) mọc trên cây xoan có dùng được không

Trang Đầu Diễn đàn Hỏi lương y ? ☯️ Mộc nhĩ (nấm mèo) mọc trên cây xoan có dùng được không

Đang xem 8 luồng phản hồi
  • Người viết
    🌱
    • #42362 Trả lời
      Ẩn danhẨn danh
      Thành viên

Xin hỏi bác sĩ Mộc nhĩ (nấm mèo) mọc trên cây xoan có dùng được không. Liệu loại mộc nhĩ này có thấm độc tính từ cây xoan không ak.

• #42492 Trả lời
      Caythuoc.orgCaythuoc.org
      Dược sĩ

Chào bạn.
      Mộc nhĩ hay còn gọi là nấm mèo, nấm tai mèo – loại thực vật mọc trên các cây gỗ bị chết.
      Theo kinh nghiệm dân gian thì vỏ và lá cây xoan có độc, nhưng khi cây này chết, nấm mèo mọc lên thì loại nấm này lại hoàn toàn không có độc tính (đặc tính này của nấm mèo cũng tương tự như đặc tính của nấm lim xanh, loại nấm quý mọc trên cây gỗ lim bị chết.

Nhưng điều lạ kỳ thay là loại nấm này không hề có độc tính. Thậm chí nó lại còn trở thành một loại thuốc bổ và hỗ trợ điều trị nhiều căn bệnh nan y.

Hiện nay mộc nhĩ đang là một trong những loại rau, thực phẩm ngon và bổ trong bữa ăn của người Việt. Bạn có thể yên tâm sử dụng mộc nhĩ mọc trên cây xoan hàng ngày bạn nhé.

• #44526 Trả lời
      Bich
      Khách

Mộc nhĩ mọc trên cây na có ăn được ko

• #44527 Trả lời
      Caythuoc.orgCaythuoc.org
      Dược sĩ

Chào Bich.
      Mộc nhĩ mọc trên cây na bạn dùng được bình thường, nấm không có độc bạn nhé.

• #46787 Trả lời
      Leuthuy
      Khách

Nhà mình có nh mộc nhĩ mọc trên gốc cây táo sống và trên thân cây táo đã chết . Xin hỏi mộc nhĩ mọc như vậy có ăn được k ạ. Xin cảm ơn

• #46788 Trả lời
      Caythuoc.orgCaythuoc.org
      Dược sĩ

Chào bạn, mộc nhĩ cây táo dùng được bạn nhé.

• #47516 Trả lời
      Anh
      Khách

Nấm mộc nhĩ mọc trên cây sung có ăn được không ạ

• #47670 Trả lời
      Nguyễn văn hùng
      Khách

Nấm mèo mọc ở cây ji thì không ăn được

• #47971 Trả lời
      Trần văn tuấn
      Khách

Mộc nhĩ mọc trên cây chè có ăn được không

Nếu thấy bài viết trên có ích, các bạn hãy chia sẻ trên Facebook cho người thân và bạn bè mình biết nhé. Cảm ơn bạn!

Đang xem 8 luồng phản hồi
Phản Hồi về: Mộc nhĩ (nấm mèo) mọc trên cây xoan có dùng được không
Thông tin về bạn:

Đã có tài khoản hãy Đăng nhập
(Nếu chưa có tài khoản hãy Đăng ký)
GỌI
Messenger
Hỏi B.sĩ