Tải ngay: App cây thuốc Android

Cây tơm trơng là gì, có công dụng điều trị bệnh gì ?

Trang Đầu Diễn đàn Hỏi lương y ? ☯️ Cây tơm trơng là gì, có công dụng điều trị bệnh gì ?

Đang xem 1 luồng phản hồi
  • Người viết
    🌱
    • #38654 Trả lời
      Ẩn danhẨn danh
      Thành viên

Xin hỏi nhà thuốc cây tơm trơng là gì ak? Hôm rồi em có nghe một số bác kể về công dụng của cây có tên tơm trơng em vẫn chưa biết thông tin đó có chính xác hay không. Vậy mong nhận được sự hỗ trợ của nhà thuốc.

• #38664 Trả lời
      Caythuoc.orgCaythuoc.org
      Dược sĩ

Chào bạn.
      Nghe cây tơm trơng chắc chắn trong chúng rất nhiều người thấy lạ lẫm, đúng vậy bởi đây là một thảo dược dân gian được sử dụng theo kinh nghiệm của người M’Nông vùng Tây Nguyên. Các bạn biết không tơm trơng là vị thuốc quan trọng trong bài thuốc bổ Amakong nổi tiếng hàng trục năm qua.

Theo kinh nghiệm của đồng bào M’Nông cây tơm trơng không chỉ dùng trong bài thuốc bổ Amakong, đây còn là một vị thuốc quý với hai công dụng quan trong đó là:

1. Điều trị bệnh gout
      2. Bổ thận tráng dương

Các nghiên cứu gần đây tại Đại học Y Dược Thành phố Hồ Chí Minh cũng công nhận hiệu quả giảm acid uric, tăng cường hoạt động đào thải của thận và nhiều công dụng quý khác của vị thuốc này.

Cách dùng: Có thể dùng tơm trơng dưới hai cách là ngâm rượu hoặc sắc nước uống. Các dùng cụ thể nhà thuốc sẽ hướng dẫn tới các bạn ở một bài viết chính thức giới thiệu về tơm trơng. Quý vị và các bạn chú ý theo dõi.

Một số thông tin xin chia sẻ tới bạn và quý độc giả. Thân chào !

Nguồn tham khảo:
      Thảo dược “bí truyền” chế bài thuốc phòng the sắp cạn kiệt
      , https://www.24h.com.vn/suc-khoe-doi-song/thao-duoc-bi-truyen-che-bai-thuoc-phong-the-sap-can-kiet-c62a565614.html , ngày truy cập 31 tháng 10 năm 2019.

Tải lên hình ảnh:

Nếu thấy bài viết trên có ích, các bạn hãy chia sẻ trên Facebook cho người thân và bạn bè mình biết nhé. Cảm ơn bạn!

Tham khảo: 

Đang xem 1 luồng phản hồi
Phản Hồi về: Cây tơm trơng là gì, có công dụng điều trị bệnh gì ?
Thông tin về bạn:

Đã có tài khoản hãy Đăng nhập
(Nếu chưa có tài khoản hãy Đăng ký)
GỌI
Messenger
Hỏi B.sĩ