Thân, lá hà thủ ô có dùng được không

Trang chủ Diễn đàn Hỏi lương y ? ☯️ Thân, lá hà thủ ô có dùng được không

Đang xem 18 luồng phản hồi
  • Người viết
    🌱
    • #38288Trả lời
      Không hoạt động

Cho em hỏi em có lấy được 1 cây hà thủ ô màu nâu không biết đỏ hay trắng nhưng 2 năm rồi nay nó to leo lên mái nhà thấy vậy em lấy vào rồi xịt nước rửa để sáng mai cho dáo nước mới chặt cả thân lá và củ phơi chung để sau uống. Vậy uống cả thân và lá hà thủ ô có được ko hay chỉ có củ mới uống đc

• #38454Trả lời
      Caythuoc.orgCaythuoc.org
      Dược sĩ
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng
      ::

Chào bạn.
      Theo kinh nghiệm dân gian thân lá, rễ cây hà thủ ô đỏ và hà thủ ô trắng đều được dùng làm thuốc. Tuy nhiên thân dây, rễ hà thủ ô đỏ không có chung một công dụng mà có công dụng khác nhau. Trong đó: Củ có công dụng bổ máu dưỡng huyết, bồi bổ cơ thể, tăng tinh khí, điều trị tóc bạc sớm. Còn thân lá hà thủ ô lại có công dụng an thần, giảm đau nhức cơ khớp và điều trị bệnh ngoài da.Cây dạ giao đằng

Theo y học cổ truyền thân lá hà thủ ô đỏ được gọi là dạ giao đằng. Kinh nghiệm dân gian cho rằng dạ giao đằng thường được dùng làm thuốc điều trị trong các trường hợp:
      – Mất ngủ
      – Đau nhức xương, cơ
      – Mẩn ngứa

Liều dùng: 25g ~ 30g dây khô đun nước uống hàng ngày.

Tự nhiên có 2 loại hà thủ ô là: Loại đỏ và loại trắng, thân lá hai loại này đều có chung một công dụng.
      Xin phép thông tin tới bạn để bạn biết cách sử dụng thân, lá hà thủ ô trong điều trị bệnh theo phương pháp dân gian.

Bạn tham khảo thêm thông tin về 2 loại hà thủ ô tại các bài viết sau:

• #42043Trả lời
      Khách
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Cho em hỏi cách chế biến ra
      hà thủ ô khô. Có phải là thân,lá hà thủ ô hái về đem phơi khô cất rồi dùng hay sao vậy

• #42049Trả lời
      Caythuoc.orgCaythuoc.org
      Dược sĩ
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Chào Long.
      Thân lá hà thủ ô còn có tên gọi là vị thuốc dạ giao đằng, Theo kinh nghiệm dân gian thì dạ giao đằng được coi như một vị thuốc có tác dụng an thần, và giảm đau nhức xương khớp. Cây dạ giao đằng có cách chế biến vô cùng đơn giản, đó là chỉ cần đem cắt ngắn phơi khô là dùng được bạn nhé.

Caythuoc.org đã có một bài viết chi tiết hướng dẫn về công dụng, cách chế biến và cách dùng dùng thân lá hà thủ ô làm thuốc, bạn có thể tham khảo thêm thông tin tại đây: https://caythuoc.org/forums/topic/da-giao-dang-la-cay-gi

• #44740Trả lời
      Khách
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Hà thủ ô trắng có điều trị tóc bạc sớm không ạh

• #44741Trả lời
      Khách
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Giờ tôi bị tóc bạc sớm và vừa lấy cả gốc và thân của hà thủ ô trâng đun nước uống không biết có tác dụng không ạh

• #44767Trả lời
      Caythuoc.orgCaythuoc.org
      Dược sĩ
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Chào hoa.
      Theo kinh nghiệm dân gian cây hà thủ ô trắng cũng có tác dụng bạn nhé, bởi vậy bạn có thể yên tâm sử dụng vị thuốc này làm thuốc điều trị tóc bạc sớm.

• #47258Trả lời
      Khách
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Em xin hỏi thân. Lá. Củ hà thủ ô cả trắng cả đỏ rửa sạch. Thân cắt từng đoạn. Củ Thái lát mỏng phơi khô rồi đun sôi mỗi ngày 1 ít uống thay nước chè được không ạ

• #47266Trả lời
      Caythuoc.orgCaythuoc.org
      Dược sĩ
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Chào bạn.
      Thân lá hà thủ ô trắng hay còn gọi là dây hà thủ ô trắng cũng là một vị thuốc tốt, dây hà thủ ô trắng có công dụng an thân, điều trị chứng mất ngủ, hạ huyết áp.
      Với cách dùng: Thân dây hà thủ ô trắng phơi khô, sao vàng hạ thổ, hãm nước uống hàng ngày. Liều dùng 40g/ngày bạn nhé.

Để biết thêm thông tin, mời bạn tham khảo bài viết sau: Hà thủ ô trắng có tác dụng điều trị xuất tinh sớm, kéo dài thời gian quan hệ

• #47270Trả lời
      Khách
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Em xin hỏi. Củ hà thủ ô rửa sạch. Thái lát. Phơi khô. Hàng ngày sắc uống 3g thay nước chè được k ạ

• #47273Trả lời
      Khách
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Em xin hỏi. Em bị bạc tóc 3 năm nay em đã tìm được 3kg hà thủ ô. Rửa sach. Thái lát. Phơi khô rồi sắc uống hàng ngày thay nước chè được không ạ. Nếu uống thế này có độc k ạ

• #51767Trả lời
      Khách
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

cho em hỏi lá hà thủ ô uống tươi có tốt không ạ

• #52083Trả lời
      Caythuoc.orgCaythuoc.org
      Dược sĩ
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Các bạn dùng Hà thủ ô đun nước uống hàng ngày tốt nha, dùng củ tươi hoặc củ khô đều được nhưng cần phải thực hiện công đoạn ngâm qua nước vo gạo từ 3 đến 4 giờ trước khi đun uống bạn nhé.

• #65119Trả lời
      Khách
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Dây và lá Hà thủ ô trắng ngâm rượu được k

• #65122Trả lời
      Caythuoc.orgCaythuoc.org
      Dược sĩ
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Rễ và lá hà thủ ô trắng Bạn chỉ nên dùng để đun uống hay tắm.

• #70390Trả lời
      Khách
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Hà thủ ô đỏ và trắng nếu chưa bào chế gây nhuận tràng, riêng hà thủ ô trắng còn tiêu mỡ máu và đắng nhé

• #70671Trả lời
      Khách
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Xin cho hỏi lá , thân khô Hà thủ ô nấu nước uống hàng ngày được không, có ngâm qua nước vô gạo không , có độc không ạ

• #70672Trả lời
      Khách
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Xin cho hỏi lá , thân khô Hà thủ ô nấu nước uống hàng ngày được không, có ngâm qua nước vô gạo không , có độc không ạ

• #72387Trả lời
      Caythuoc.orgCaythuoc.org
      Dược sĩ
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Thân lá hà thủ ô bạn cũng có thể pha nấu nước để uống hàng ngày, không cần phải ngâm qua nước vo gạo bạn nhé.

Tham khảo: ,

Chia sẻ:
Đang xem 18 luồng phản hồi
Phản Hồi về: Reply #44741 in Thân, lá hà thủ ô có dùng được không

Hủy