Tắc kè có ngâm chung với rễ đinh lăng, mật ong được không

Trang chủ Diễn đàn Hỏi lương y ? ☯️ Tắc kè có ngâm chung với rễ đinh lăng, mật ong được không

Đang xem 3 luồng phản hồi
  • Người viết
    🌱
    • #46270Trả lời
      Không hoạt động
      Up
      0
      Down
      ::

Em mới bắt được 1 cặp tắc kè đá, xin hỏi tắc kè có ngâm chung với rễ đinh lăng, mật ong được không và cách ngâm rượu tắc kè như thế nào chuẩn nhất ?

• #46273Trả lời
      Pich HemPich Hem
      Dược sĩ
      Up
      0
      Down

Chào bạn.
      Con tắc kè là một trong những sản vật quý của nước ta, loài tắc kè là một vị thuốc bổ trong đông y, thường thấy trong các thang thuốc ngâm rượu.

Rượu tắc kè được dân gian ghi nhận với công dụng bồi bổ, mạnh gân xương, điều trị chứng bệnh xuất tinh sớm và yếu sinh lý.

Khi ngâm rượu tắc kè dân gian thường ngâm thêm một số vị thuốc dẫn, vừa giúp tăng cường hiệu quả bồi bổ, vừa làm giảm đi vị tanh (Vị đặc trưng của các thang thuốc có nguồn gốc từ động vật).

Các vị thuốc dẫn ngâm cùng tắc kè gồm: Đại hồi, trần bì, dâm dương hoắc, kỷ tử… Ngoài ra còn có thể ngâm chung củ đinh lăng nếp, hoặc có thể ngâm thêm một chút mật ong cho thơm và vị rượu thêm đặp đà (nên chọn mật ong rừng để có được bình rượu chất lượng tốt nhất).Hình ảnh: Hoa hồi, đại hồiRễ đinh lăng

Tỷ lệ ngâm như sau: 2 cặp tắc kè; trong đó 2 đực và 2 cái, ngâm kết hợp với khoảng 500g rễ đinh lăng khô, 100ml mật ong rừng, 20g đại hồi, 15g trần bì, 100g kỷ tử. Ngâm với khoảng 6 lít rượu loại rượu gạo 40 độ, ngâm trong thời gian 2 tháng là dùng được.

• #83563Trả lời
      Khách
      Up
      0
      Down

Cho mh hỏi mình có bình rượu ngâm gồm ba kích, nhục thung dung, dâm dương Hoắc, đổ trọng, đương quy, câu kỷ tử, đại táo, sa sâm, bạch tật lê, cá ngựa… Vậy cho mình hỏi giờ mình muốn bỏ tắc kè vô ngâm chung đc k bạn.. xin cảm ơn

• #84283Trả lời
      Pich HemPich Hem
      Dược sĩ
      Up
      0
      Down

Chào bạn.
      Bình rượu trên bạn vẫn có thể ngâm thêm tắc kè được, tuy nhiên cần lưu ý với bạn là rượu sẽ hơi có mùi tanh nếu bạn không xử lý tốt.

Để xử lý tốt tắc kè, bạn cần dùng tắc kè khô hoặc sây, sau đó trước khi ngâm cần rang vàng, ngâm kết hợp thêm đại hồi và trần bì để giảm mùi tanh bạn nhé.

Tham khảo: 

Chia sẻ:
Đang xem 3 luồng phản hồi
Phản Hồi về: Reply #46273 in Tắc kè có ngâm chung với rễ đinh lăng, mật ong được không

Hủy