Sâm cau tươi không ngâm nước vo gạo có gây độc hại không

Trang chủ Diễn đàn Hỏi lương y ? ☯️ Sâm cau tươi không ngâm nước vo gạo có gây độc hại không

Đang xem 5 luồng phản hồi
  • Người viết
    🌱
    • #24435Trả lời
      Không hoạt động
      Up
      0
      Down
      ::

Cho mình hỏi mình thái sâm cau xong mới rửa và k ngâm nước gạo có đc k và tại sao phải ngâm với nước gạo vậy.
      K ngâm thì có bị độc k a ơi. Mà thái rồi ngâm nước gạo có ảnh hưởng j k. E sợ ngâm xong uống ngộ độc thì toi. Độc có nguy hiểm k ah? Mà em ngâm mỗi sâm cau với rượu k cần thêm thứ khác có đc k ah ?

• #24438Trả lời
      Pich HemPich Hem
      Dược sĩ
      Up
      0
      Down

Chào bạn.
      Theo kinh nghiệm dân gian, trước khi sử dụng sâm cau cần được ngâm qua nước vo gạo 1 đêm để trung hòa phần độc tính có trong sâm cau (Cách làm này cũng tương tự như các ngâm nước vo gạo hà thủ ô đỏ trước khi chế biến).

Ngâm nước vo gạo sâm cau có tác dụng làm giảm độc tố có trong sâm cau tươi (Theo các tài liệu cổ sâm cau tươi hơi độc) vì vậy cần phải ngâm qua nước vo gạo. Kinh nghiệm dân gian cho rằng nước vo gạo có tính khử độc.
      Bạn thái rồi vẫn ngâm nước vo gạo được bình thường.

Tuy vậy nếu dùng để ngâm rượu, mà bạn lỡ ngâm rượu rồi nhưng lại quên không ngâm nước vo gạo thì vẫn không ảnh hưởng gì bạn nhé. Bởi khi ngâm rượu độc tính nhẹ có trong sâm cau đã được khử bởi rượu. Nếu dùng sắc uống thì nhất thiết bạn phải ngâm nước vo gạo trước khi sử dụng.

Để biết thêm những thông tin khác về vị thuốc sâm cau, mời bạn tham khảo bài viết:
      Sâm cau (tiên mau) công dụng, cách dùng làm thuốc.

• #65671Trả lời
      Khách
      Up
      0
      Down

Sâm cau quên không ngâm nước vo gạo mà ngâm rượu luôn có được không ạ?

• #65725Trả lời
      Pich HemPich Hem
      Dược sĩ
      Up
      0
      Down

Theo kinh nghiệm dân gian thì trước khi ngâm rượu sâm cau cần ngâm qua nước vo gạo để khử độc.

Nếu bạn lỡ ngâm rượu mà quên bỏ qua nữa bước trên cũng không ảnh hưởng lớn gì bạn nhé, bởi rượu đã trung hòa phần lớn độc tính trong sâm cau.

• #87147Trả lời
      Khách
      Up
      0
      Down

Ad cho mình hỏi tí. Tại sao sâm bố chính lại phải ngâm nước vo gạo 1 đêm, có tác dụng gì? Cảm ơn bạn rất nhiều!

• #87171Trả lời
      Pich HemPich Hem
      Dược sĩ
      Up
      0
      Down

Chào bạn.
      Theo dân gian cách ngâm qua nước vo gạo có tác dụng tẩy bớt độc tố trong thảo dược, cũng theo dân gian sâm bố chính trước khi ngâm rượu cần ngâm qua nước vo gạo để giảm bớt độc tính có trong củ tươi. Vì vậy hãy thực hiện theo cách mà kinh nghiệm dân gian đã chỉ dẫn bạn nhé.

Tham khảo: 

Chia sẻ:
Đang xem 5 luồng phản hồi
Phản Hồi về: Reply #65725 in Sâm cau tươi không ngâm nước vo gạo có gây độc hại không

Hủy