Rắn ráo có độc ko ak ?

Trang chủ Diễn đàn Hỏi lương y ? ☯️ Rắn ráo có độc ko ak ?

Đang xem 1 luồng phản hồi
  • Người viết
    🌱
    • #43122Trả lời
      Khách
      Up
      0
      Down
      ::

Em được biết một số loài rắn ngâm rượu thường lá rắn độc, nhưng vẫn chưa rõ là loài rắn ráo có độc ko ak ? XIn hỏi em cần lưu ý gì khi bắt và ngâm rượu rắn ráo ak ?

• #43539Trả lời
      Pich HemPich Hem
      Dược sĩ
      Up
      1
      Down
      ::

Chào bạn.
      Theo wikipedia thì rắn ráo không có độc bạn nhé, một số trang nói rắn ráo có độc là không chính xác, tuy nhiên không phải vì rắn rái không có độc mà bạn chủ quan bởi bạn có thể nhầm lẫn rắn ráo với một số loại rắn độc khác. Vì vậy khi thấy rắn tốt nhất các bạn không nên bắt, hoặc đùa giỡn với rắn.

Đặc điểm: Đây là loại bò sát rất phổ biến ở nước ta, thường thấy ở khắp nơi nhưng nhiều nhất là ở các vùng đất rậm rạp, nhiều cỏ.
      Rắn ráo có thể dài tới 1,5m, thân mình khá nhỏ nhưng lại có thể trườn đi rất nhanh, không giống như các loại rắn độc thường bò rất chạm chạp, bởi vậy khi chúng ta nhìn thấy rắn ráo là trong chớp mắt nó đã chạy mất hút.

Rắn ráo là một trong những loại rắn thường dược dân gian sử dụng trong các thang thuốc ngâm rượu điều trị đau nhức xương khớp, phong tê thấp.
      Hiện nay rắn ráo ngoài tự nhiên vẫn còn, nhưng để đáp ứng nhu cầu nhiều trang trại đã tiến hành nuôi rắn ráo làm thuốc và làm thực phẩm. Mời các bạn tham khảo về cách ngâm rượu rắn tại bài viết sau:

Tham khảo: 

Chia sẻ:
Đang xem 1 luồng phản hồi
Phản Hồi về: Rắn ráo có độc ko ak ?