Phụ nữ mang thai uống lá khôi tía được không

Trang chủ Diễn đàn Hỏi lương y ? ☯️ Phụ nữ mang thai uống lá khôi tía được không

Đang xem 1 luồng phản hồi
  • Người viết
    🌱
    • #23964Trả lời
      Không hoạt động
      Up
      0
      Down
      ::

Chào b.sỹ
      Em bị viêm dạ dày mấy tháng nay ko giám uống thuốc tây. Em mang thai tháng thứ 5, xin hỏi phụ nữ mang thai uống lá khôi tía được không ak ?
      Em muốn uống thuốc nam cho lành để không ảnh hưởng đến bé. Rất mong nhận được hồi âm sớm của b sỹ.

• #24062Trả lời
      Pich HemPich Hem
      Dược sĩ
      Up
      0
      Down
      ::

Chào bạn.
      Hiện nay chưa có tài liệu nghiên cứu cụ thể nào nói về sử dụng lá khôi tía cho phụ nữ mang thai, một số chia sẻ dưới đây của chúng tôi chỉ dựa vào kinh nghiệm dân gian.

Theo kinh nghiệm dân gian lá khôi tía không có độc, bệnh nhân bị viêm loét dạ dày sử dụng lá khôi tía rất tốt và không lo bị tác dụng phụ. Nhưng do cây Khôi tía là một vị thuốc, nên việc sử dụng loại thảo dược này nhất nhất phải có sự chỉ dẫn của bác sĩ.

Phụ nữ mang thai uống lá khôi tía được không

Phụ nữ mang thai trước khi có ý định sử dụng lá khôi tía các bạn cần xin ý kiến bác sĩ chuyên khoa, bởi người bác sĩ nắm rõ được tình trạng sức khỏe của thai phụ nên sẽ đưa ra cho bạn những lời khuyên thích hợp.
      hình ảnh cây lá khôi tía
      Lời khuyên của chúng tôi: Nếu chị em phụ nữ đang mang thai có mắc bệnh dạ dày, các bạn có thể dùng lá khôi tía để điều trị bệnh.
      Nhưng các bạn cần lưu ý liều lượng dùng lá khôi tía thời gian đầu dành cho phụ nữ đang mang thai bằng một nửa lượng của người bình thường, tức = 15g.

Những ngày đầu sử dụng lá khôi tía thai phụ nên chú ý tình trạng sức khỏe, nếu có vấn đề gì bất ổn nên ngưng sử dụng ngay để tránh ảnh hưởng đến sức khỏe và thai nhi.
      Nếu sử dụng hợp không có vấn đề gì bạn có thể tăng dần liều lượng dùng lá khôi tía lên 20g đến 30g một ngày. Uống liên tục trong thời gian 1 tháng thì nên ngưng dùng.

Để biết thêm thông tin chi tiết về công dụng và cách dùng lá khôi tía bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:
      Lá khôi tía công dụng cách dùng làm thuốc

Tham khảo: 

Chia sẻ:
Đang xem 1 luồng phản hồi
Phản Hồi về: Reply #24062 in Phụ nữ mang thai uống lá khôi tía được không

Hủy