Pha chung nụ tam thất với chè khô được không

Trang chủ Diễn đàn Hỏi lương y ? ☯️ Pha chung nụ tam thất với chè khô được không

Đang xem 5 luồng phản hồi
  • Người viết
    🌱
    • #43255Trả lời
      Không hoạt động

Em muốn thêm nụ tam thất vào chè khô để pha hãm uống chung, xin hỏi cách dùng này có được hay không ak.

• #43536Trả lời
      Caythuoc.orgCaythuoc.org
      Dược sĩ
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng
      ::

Chào bạn.
      Nụ tam thất và chè khô là hai loại trà có những đặc điểm trái ngược nhau như: Trà khô sử dụng giúp cơ thể tỉnh táo hơn nhưng lại có thể gây khó ngủ, mất ngủ do có chất kích thích thần kinh.
      Trong khi đó nụ tam thất thì ngược lại, loại thảo dược này có công dụng an thần, giúp ngủ ngon giấc, là vị thuốc nam dùng trong điều trị chứng mất ngủ kinh niên.

Vì vậy tùy theo mục đích sử dụng của bạn mà bạn dùng sao cho phù hợp, nếu bạn dùng để kích thích thần kinh, bồi bổ cơ thể, giúp sảng khoái bạn có thể dùng chung chè khô và nụ tam thất.

Nhưng nếu muốn dùng trị mất ngủ, khuyên bạn chỉ nên dùng nụ tam thất, không nên uống cùng chè khô vì nó có thể khiến tình trạng mất ngủ của bạn thêm trầm trọng hơn.

• #72691Trả lời
      Khách
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Cho em hỏi là em muốn thêm nụ tam thất với chè dây vào hoa đu đủ đực để hãm trà uống được không ạ.

• #72910Trả lời
      Caythuoc.orgCaythuoc.org
      Dược sĩ
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Bạn có thể hãm chung các vị thuốc trên với nhau được bình thường

• #85028Trả lời
      Khách
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Mình muốn hãm chè xanh với hoa tam thất nam có được không

• #85048Trả lời
      Caythuoc.orgCaythuoc.org
      Dược sĩ
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Có hai loại tam thất là tam thất bắc và tam thất nam, hoa tam thất bắc họ nhân sâm được sử dụng rộng rãi. Trong khi đó hoa tam thất nam một loại cây thuộc họ gừng, không thấy được sử dụng hoa, dân gian chỉ dùng củ tam thất nam.
      Vì vậy, không dùng hoa tam thất nam chung với chè tươi bạn nhé.

Đối với hoa tam thất bắc: Có thể hãm chè xanh với hoa tam thất bắc được bình thường. Hãm chè xanh với hoa tam thất bắc giúp mang lại mùi vị đặc biệt và cũng có thể có tác dụng bồi bổ sức khỏe, bổ thận và giải độc cho cơ thể… Tuy nhiên, trước khi sử dụng, bạn nên tìm hiểu thêm về liều lượng và cách dùng của hoa tam thất để đảm bảo sử dụng an toàn và hiệu quả.

Tham khảo thêm liều dùng và cách dùng hoa tam thất tại đây bạn nhé: https://caythuoc.org/product/hoa-tam-that

Tham khảo: 

Chia sẻ:
Đang xem 5 luồng phản hồi
Phản Hồi về: Reply #72691 in Pha chung nụ tam thất với chè khô được không

Hủy