Nấm lớn màu nâu, mũ nấm rất lớn là loại nấm gì

Trang chủ Diễn đàn Hỏi lương y ? ☯️ Nấm lớn màu nâu, mũ nấm rất lớn là loại nấm gì

Đang xem 3 luồng phản hồi
  • Người viết
    🌱
    • #23912Trả lời
      Không hoạt động

Chào shop, mình mới dc người nhà cho ít nấm, họ bảo mua của ng đồng bào.
      Mà mình ko biết đậy là dạng nấm gì, shop có thể phân biệt nấm này giúp mình dc ko ?

Tải lên hình ảnh:
    • #23981Trả lời
      Caythuoc.orgCaythuoc.org
      Dược sĩ
      Hữu ích
      Up
      2
      Down
      Không đúng
      ::

Chào bạn.
      Xem hình ảnh cây nấm mà bạn gửi cho chúng tôi, thông qua nghiên cứu các tài liệu chúng tôi tạm xác định đây được gọi là nấm phá gỗ (Một loài nấm có kích thước lớn mà nhiều người vẫn nhầm tưởng là nấm cổ Linh Chi).

Theo kinh nghiệm dân gian thì loại nấm này không được sử dụng làm dược liệu, chúng tôi cũng không tìm được bất cứ tài liệu nào nói về công dụng của loại nấm này.
      Chính vì vậy chúng tôi khuyên bạn không nên sử dụng loại nấm trên, bởi những loại nấm phá gỗ hoặc nấm không rõ nguồn gốc thường là nấm có độc.
      Nếu người dùng sử dụng những loại nấm có độc tố sẽ gây nguy hại đến sức khỏe và tính mạng.

Hiện nay trong tự nhiên có nhiều loại nấm nhưng chỉ có hai loại nấm là nấm lim xanh và nấm linh chi là được sử dụng rộng rãi để làm dược liệu. Ngoài hai loại nấm trên, các loại nấm khác trước khi sử dụng bạn nên tham khảo ý kiến Các chuyên gia, chứ không nên tự ý sử dụng.

Một số thông tin xin phép được chia sẻ cùng bạn và quý độc giả.

• #24014Trả lời
      Thành viên
      Hữu ích
      Up
      3
      Down
      Không đúng

Theo mình được biết thì đây là nấm linh chi cổ, một loại nấm quý được thu từ rừng tự nhiên. Theo mình được biết thì nấm này còn có tác dụng tốt hơn cả nấm linh chi (loại nấm được trồng công nghiệp).

• #90759Trả lời
      Caythuoc.orgCaythuoc.org
      Dược sĩ
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Chính xác, tuy nhiên ở tự nhiên có nhiều loại nấm hình dáng kích thước tương tự nấm cổ linh chi. Do vậy cần thận trọng khi thu hái và sử dụng những loại nấm như nay, phải là người biết về nấm mới nên thu hái và sử dụng bạn nhé.

Tham khảo: 

Chia sẻ:
Đang xem 3 luồng phản hồi
Phản Hồi về: Reply #23981 in Nấm lớn màu nâu, mũ nấm rất lớn là loại nấm gì

Hủy