Tầm gửi trên cây na có công dụng gì ?

Trang chủ Diễn đàn Hỏi lương y ? ☯️ Tầm gửi trên cây na có công dụng gì ?

Đang xem 7 luồng phản hồi
  • Người viết
    🌱
    • #26682Trả lời
      Hung NguyenHung Nguyen
      Thành viên
      Up
      0
      Down
      ::

Tôi xin hỏi hỏi cây tầm gửi trên cây na có điều trị bệnh thoát vị đĩa đệm được không ? Vì Tôi thấy trong bài thuốc nam điều trị bệnh thoát vị đĩa đệm có thành phần là cây tầm gửi.

Mong sớm nhận hồi âm từ nhà thuốc.

• #27147Trả lời
      Pich HemPich Hem
      Dược sĩ
      Up
      0
      Down

Chào bạn.
      Cây na (Miền Nam còn gọi là cây phan lệ chi). Theo kinh nghiệm dân gian quả na là một vị thuốc có công dụng bồi bổ cơ thể.

Còn các bộ phận khác trên cây na như lá, thân và rễ na không dùng làm thuốc uống mà chỉ dùng để bôi và đắp ngoài da. Nhất là hạt na do có độc nên chỉ dùng ngoài da để đuổi chấy rận.

Chính vì lý do đó mà dân gian không sử dụng tầm gửi trên cây na để làm thuốc. Trong các tài liệu cổ về y học cổ truyền có đề cập đến công dụng của cây tầm gửi khi sống trên từng loại cây như; tầm gửi gạo, tầm gửi dâu, tầm gửi mít, tầm gửi xoan… và rất nhiều loại tầm gửi khác. Nhưng tuyệt nhiên không đề cập đến tầm gửi na.Cây tầm gửi na

Vì vậy trường hợp của bạn, Chúng tôi khuyên bạn không nên sử dụng tầm gửi trên cây na để làm thuốc điều trị bệnh thoát vị đĩa đệm. Bạn nên sử dụng cây tầm gửi gạo hoặc tầm gửi dâu sẽ có tác dụng tốt trong trường hợp bệnh của bạn.

Một số thông tin xin phép được chia sẻ đến bạn, mong rằng nó sẽ giúp giải đáp phần nào thắc mắc của bạn. Thân chào.

Nguồn tham khảo:

1. Công dụng chữa bệnh từ cây na có sẵn vườn nhà, https://www.google.com/amp/s/amp.vtc.vn/cong-dung-chua-benh-bat-ngo-tu-cay-na-co-san-vuon-nha-d422997.html , ngày truy cập 31 tháng 5 năm 2019
      2. Các loài tầm gửi và tác dụng chữa bệnh, https://m.suckhoedoisong.vn/cac-loai-tam-gui-va-tac-dung-chua-benh-n146559.html , ngày truy cập 31 tháng 5 năm 2019
    • #71022Trả lời
      Khách
      Up
      0
      Down

Tầm gửi cây na co uống đc ko ạ ?
      Nếu uống đc thì cho tôi xin ý kiến của bác sí
      XIN CẢM ƠN!

• #72360Trả lời
      Pich HemPich Hem
      Dược sĩ
      Up
      1
      Down

Tầm gửi cây na dùng được bình thường bạn nhé.

• #78097Trả lời
      Khách
      Up
      0
      Down

cho mình hỏi giờ ngâm rượu chung tầm gửi cây na và tầm gửi cây dâu với tầm gửi cây mít có được không vậy ạ.

• #78681Trả lời
      Pich HemPich Hem
      Dược sĩ
      Up
      1
      Down

Bạn có thể ngâm chung các loại tầm gửi trên được bình thường

• #90743Trả lời
      Khách
      Up
      0
      Down

Cây tầm gửi trên cây na chữa bệnh gì ạ

• #90766Trả lời
      Pich HemPich Hem
      Dược sĩ
      Up
      0
      Down

Tầm gửi na không sử dụng để uống, có thể dùng đun làm nước tắm để giảm ngứa bạn nha

Tham khảo: 

Chia sẻ:
Đang xem 7 luồng phản hồi
Phản Hồi về: Reply #27147 in Tầm gửi trên cây na có công dụng gì ?

Hủy