Trẻ em 8 tháng bị đi ngoài uống lá khổ sâm được không?

Trang chủ Diễn đàn Hỏi lương y ? ☯️ Trẻ em 8 tháng bị đi ngoài uống lá khổ sâm được không?

Đang xem 4 luồng phản hồi
  • Người viết
    🌱
    • #21756Trả lời
      Không hoạt động
      Up
      0
      Down
      ::

Chào nhà thuốc.
      Con em 8 tháng, cháu bị đi ngoài: xin hỏi trẻ em uống lá khổ sâm được không?
      Em định mua lá khổ sâm cho cháu uống ít một để điều trị đi ngoài, em muốn uống thuốc lá nam cho lành ak.

• #21870Trả lời
      Pich HemPich Hem
      Dược sĩ
      Up
      0
      Down

Chào bạn.
      Theo kinh nghiệm dân gian cây khổ sâm là cây thân gỗ nhỏ, thuộc họ thầu dầu, loài cây này hơi có độc nhưng lại là một vị thuốc điều trị bệnh đường ruột rất hay trong dân gian.

Theo kinh nghiệm của người xưa, nếu bị đau bụng, đi ngoài, kiết lị chần cần nhai sống khoảng 5 lá tươi (Hoặc lấy 1 nắm lá khô đun nước uống) là có thể cầm đi ngoài được ngay.
      hình ảnh cây khổ sâm

Cách dùng khổ sâm cho trẻ sơ sinh

Vì chưa có thử nghiệm dùng khổ sâm trên trẻ nhỏn, hơn nữa loài cây này hơi độc nên bạn cần thận trọng khi dùng cho trẻ nhỏ. Tuy vậy bạn vẫn có thể áp dụng cách gián tiếp điều trị đi ngoài bằng khổ sâm cho trẻ nhỏ như sau:
      Lấy 1 nắm khổ sâm khô khoảng 15g đun nước cho mẹ cháu uống, sau đó cho bé bú. Cách này cũng giúp cháu hấp thu được dược tính của lá khổ sâm (Lại an toàn cho bé).

Một số thông tin xin chia sẻ cùng bạn. Mong rằng nó giúp giải đáp phần nào thắc mắc của bạn, nếu quan tâm đến vị thuốc khổ sâm bạn tham khảo thêm thông tin bài viết:
      Khổ sâm loài cây điều trị bệnh đường ruột, viêm đại tràng

——–
      Nguồn tham khảo:
      1. Khổ sâm – Sách “Những cây thuốc vị thuốc Việt Nam” của Đỗ Tất Lợi. Nhà xuất bản y học năm 2004
      Ngày tham khảo 19.2.2019
      2. Cytotoxic Diterpenoids From Vietnamese Medicinal Plant Croton Tonkinensis GAGNEP
      https://www.ncbi.nlm.nih.gov/labs/pubmed/15744101-cytotoxic-diterpenoids-from-vietnamese-medicinal-plant-croton-tonkinensis-gagnep/?from_term=Croton+tonkinensis+Gagnep&from_pos=2
      Ngày truy cập 19.2.2019

• #68214Trả lời
      Khách
      Up
      0
      Down

Trẻ em 5 tháng tuổi bị đi ngoài có uống được cây khổ sâm ko ạ

• #68215Trả lời
      Khách
      Up
      0
      Down

Trẻ em 5 tháng có uống được cây khổ sâm ko ạ

• #68274Trả lời
      Pich HemPich Hem
      Dược sĩ
      Up
      0
      Down

Trẻ 5 tháng tuổi bạn nên cho mẹ uống khổ sân sau đó cho bé bú có tác dụng.

Tham khảo: 

Chia sẻ:
Đang xem 4 luồng phản hồi
Phản Hồi về: Reply #21870 in Trẻ em 8 tháng bị đi ngoài uống lá khổ sâm được không?

Hủy