Có thể mổ để trị dứt trĩ không?

Trang chủ Diễn đàn Hỏi lương y ? ☯️ Có thể mổ để trị dứt trĩ không?

Đang xem 18 luồng phản hồi
  • Người viết
    🌱
    • #15013Trả lời
      Thành viên

Tôi bị trĩ được 1 năm nay rồi, mỗi lần thấy đau rát nhiều, ra máu nhiều thì cũng có uống thuốc. Cũng uống qua các loại An Trĩ Vương, Safinar rồi. Nhưng mà gần đây tình trạng nặng lên, hồi trước búi trĩ nó lòi ra dùng tay đẩy vẫn được mà nay nó không tự co lên được nữa, nó hành tôi cứ đi đứng, ngồi xuống đứng lên là đau nhói không tài nào chịu được. Tôi muốn phẫu thuật cắt 1 lần cho xong nhưng không phải, thấy bảo cắt rồi vẫn bị, tôi hoang mang không biết nên làm thế nào, xin tư vấn giúp tôi! Tôi xin cám ơn!

• #15079Trả lời
      Thành viên
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng
      ::

Bệnh này thường gặp, rất dễ bị nếu ăn uống không đúng cách, chỉ cần chủ top điều chỉnh lại cách ăn uống cho khoa học là đỡ thôi, không cần lo lắng đâu ạ

• #15080Trả lời
      Thành viên
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Bệnh này mà lỡ bị rồi thì nên điều trị ngay, càng để lâu càng khó chữa và nguy hiểm nữa, nó liên quan đến trực tràng

• #15081Trả lời
      Thành viên
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Mình cũng đang sợ tình trạng càng ngày càng nặng nhưng chưa biết phải điều trị như thế nào cho hiệu quả

• #15082Trả lời
      Thành viên
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Bạn dùng thử tottri đi, khoảng một tuần sẽ thấy giảm triệu chứng nhưng tốt nhất bận cũng nên đi khám lại để xác định tình trạng và tìm hướng điều trị, nếu bị lòi búi trĩ mà không tự co lên được thì có thể phải phẫu thuật cắt trĩ

• #15083Trả lời
      Thành viên
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Em vote bác tungphan, em cũng từng bị đi khám bác sĩ cũng kê tottri uống thấy có hiệu quả. Lúc em mới phát hiện trĩ, lúc đó mới thấy táo bón, đau rát, chảy máu, uống Tottri vào thì sau 7 – 10 ngày đỡ hẳn. Còn như trường hợp búi trĩ lòi ra rồi như chủ Topic thì nên đi khám sớm để còn biết đường mà trị.

• #15084Trả lời
      Thành viên
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Vậy không biết nếu phẫu thuật thì có hết hẳn được không hay vẫn bị lại hả mỏi người?

• #15085Trả lời
      Thành viên
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Phẫu thuật chỉ là cắt đi cái búi cho bác khỏi đau, hết là hết lúc cắt thôi chứ cái gốc của nó vẫn không hết được đâu

• #15146Trả lời
      Thành viên
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Trước mình có uống An Trĩ Vương, Safinar rồi, cũng có hết mà rồi cũng tái phát, không biết Tottri có khá hơn không hay cứ dừng uống là lại bị lại?

• #15147Trả lời
      Thành viên
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Vâng. Mình cảm ơn mọi người nhiều nhé!

• #15148Trả lời
      Thành viên
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Bệnh này là do lối sống nữa, cứ ăn uống vô tội vạ, ăn đồ nóng, uống rượu bia thì cắt mấy lần vẫn trĩ lại, mà phẫu thuật thì còn đau nữa chứ. Tốt nhất là bác đi khám sớm đi để có cách điều trị, còn xác định là đã trĩ thì sống chung với lũ thôi, phẫu thuật xong rồi thì vẫn nên kết hợp uống thuốc với sống điều độ cho bớt trĩ. Thuốc phòng ngừa thì dùng mấy loại thuốc Đông Y (như Tottri các bác nói) thì uống lành tính, dùng để phòng ngừa lâu dài được.

• #15149Trả lời
      Thành viên
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Em có ông anh cũng uống thuốc này lúc mới phát hiện trĩ, thấy có hiệu quả xong rồi cứ uống duy trì đến bây giờ luôn, các thuốc kia thì không biết thế nào nhưng thấy Tottri là thuốc Đông Y, thành phần thảo dược nên lành tính, uống lâu dài không thấy có tác dụng phụ gì, với lại của Traphaco nên cũng thấy yên tâm.

• #15151Trả lời
      Thành viên
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Mình cảm ơn mọi người đã tư vấn nhé!

• #15198Trả lời
      Thành viên
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Mổ cũng ko hết được đâu nha bạn. Bác nhà mình bị, mổ xong vẫn bị lại thôi, giờ thì phối hợp uống thuốc với ăn uống khoa học thôi

• #15201Trả lời
      Thành viên
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

tôi cũng từng bị trĩ, mổ chỉ dứt tại thời điểm đó, bạn ăn uống không khoa học sẽ lại bị lại.

• #15207Trả lời
      Thành viên
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Mẹ nhà mình dạo này cũng đang có tình trạng nghi bị trĩ tại thấy bà bảo có gì lòi ra ở hậu môn không đau lắm, nhưng ngứa ngáy khó chịu, mỗi lần đi nặng là lại thấy. Bạn cho mình hỏi hồi đầu bị có dấu hiệu đó không bạn? Mình đang hơi lo cho mẹ nghe bạn nói thì thấy dấu hiệu giống giống.huhu

• #15223Trả lời
      Thành viên
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Phẫu thuật xong mà vẫn ăn uống vô tội vạ thì trĩ vẫn quay lại em nhé! Chị thấy nên tìm mua Cam thảo hay Bạch truật để uống cho bổ sung tốt dạ dày, trực tràng thì cũng tốt đó em.

Tải lên hình ảnh:
    • #15255Trả lời
      Thành viên
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Bạn cho mình hỏi, bị trĩ thì đi vệ sinh nhiều hay là đi một lần thì đi lâu vậy bạn. Tại mình thấy mẹ mình dạo này mỗi lần đi vệ sinh rất lâu, vậy là bị táo bón hay là trĩ vậy bạn 🙁

• #15269Trả lời
        Thành viên
        Hữu ích
        Up
        0
        Down
        Không đúng

Bị trĩ thì thường đi vệ sinh ngồi rất lâu vì nó gây tình trạng đau đớn. Nhưng không phải cứ đi vệ sinh lâu thì sẽ là bị trĩ mà có khi bị táo bón bạn nhé.

• #15270Trả lời
        Thành viên
        Hữu ích
        Up
        0
        Down
        Không đúng

Thật không bạn, tại mẹ mình cũng có tuổi rồi, sợ bị nữa thì khổ lắm. Thuốc thang tiền bạc không vấn đề nhưng nó hành thì sợ mẹ mình ko chịu nổi mất 🙁

• #15271Trả lời
        Thành viên
        Hữu ích
        Up
        0
        Down
        Không đúng

Bị trĩ thì thường đi vệ sinh lâu đó @PhuongMai456. Nhưng bị táo bón hay trĩ thì còn cần phải hỏi lại triệu chứng của mẹ em nữa, nếu đi lâu, rát, ra máu nhiều ngày thì cần đi khám ngay.

• #15275Trả lời
      Thành viên
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

@PhuongMai456 bạn đừng để tình trạng táo bón của mẹ bạn kéo dài là được, cố gắng ăn rau nhiều vào.

Chia sẻ:
Đang xem 18 luồng phản hồi
Phản Hồi về: Reply #15271 in Có thể mổ để trị dứt trĩ không?

Hủy