Bị mất ngủ và đau dạ dày uống Hoa tam thất có tốt không ?

Trang chủ Diễn đàn Hỏi lương y ? ☯️ Bị mất ngủ và đau dạ dày uống Hoa tam thất có tốt không ?

Đang xem 6 luồng phản hồi
  • Người viết
    🌱
    • #4588Trả lời
      Khách

Tôi 45 tuổi có tiền sử bệnh dạ dày và hay bị mất ngủ uống Nụ hoa tam thất có được ko
      Trước tôi có mua của nhà thuốc mình Bạch tật lê và Mật nhân để ngâm rượu nhưng vì mật nhân đắng quá nay tôi có thể ngâm thêm Táo mèo khô và Chuối hột rừng vào chung được không
      Xin nhà thuôc tư vấn giúp
      Chân thành cảm ơn

• #4596Trả lời
      Caythuoc.orgCaythuoc.org
      Dược sĩ
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng
      ::

Chào bạn. Hiện nay bạn đang bị viêm dạ dày và mất ngủ chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:
      1. Đối với bệnh mất ngủ
      Một phần nguyên nhân gây bệnh viêm dạ dày chính là do mất ngủ, nếu hiện tượng mất ngủ kéo dài sẽ ảnh hưởng rất xấu tới sức khỏe và có nguy cơ mắc một số bệnh như (Bệnh viêm dạ dày, bệnh thận, bệnh tim mạch và bệnh xương khớp).
      Bởi vậy, để điều trị dứt điểm viêm dạ dày, bạn phải điều trị được căn nguyên gây ra bệnh đó là: Chứng mất ngủ.
      hình ảnh hoa tam thất

Bị viêm dạ dày uống hoa tam thất được không ?

Hoa tam thất là vị thuốc nam có tác dụng điều trị mất ngủ hàng đầu, tuy nhiên do hoa tam thất có tính hoạt huyết mạnh. Vì vậy bị viêm dạ dày bạn không nên uống hoa tam thất, bởi nó có thể khiến vết loét dễ bị chảy máu, khiến tình trạng bệnh nặng thêm, có thể bị đau dữ dội.

Bị đau dạ dày, mất ngủ nên uống cây gì ?

Một số thảo dược điều trị bệnh mất ngủ dùng được cho người bị viêm dạ dày như: Cây lạc tiên, tâm sen, củ bình vôi, cây xạ đen…

Bạn nên tham.khảo uống các thảo dược trên sẽ tốt hơn, bạn nên hãm như trà để uống hàng ngày, nhất là thời gian trước khi đi ngủ.

2. Với bệnh viêm dạ dày
      Ngoài ra, để điều trị bệnh đau dạ dày bạn nên dùng chè dây (Một vị thuốc điều trị viêm dạ dày rất tốt). Bạn tìm hiểu về chè dây tại đây:
      https://caythuoc.org/che-day-tri-viem-loet-da-day.html
      3. Ngâm chung các vị thuốc với mật nhân
      Khi ngâm mật nhân, bạn có thể ngâm chúng với chuốt hột khô, táo mèo, hoặc actiso, các vị thuốc trên giúp làm giảm vị đắng của mật nhân, ta có thể ngâm chung được bình thường.
      Một số chia se cùng bạn. Thân chào !

• #6891Trả lời
      Khách
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Tôi bị viêm loét hành tá tràng dạ dày, tôi đọc nhiều bài viết về uống trà hoa tam thất là rất tốt=> giúp điều trị lành vết loét, nhưng không hiểu vì sao khi tôi uống trà được 1 lúc lại thấy cảm giác đau hơn, tôi đã thử đến lần thứ 2 cũng vậy.

Xin thấy thuốc giải thích thêm được ko ạ?

Tôi chân thành cảm ơn.

• #21925Trả lời
      Caythuoc.orgCaythuoc.org
      Dược sĩ
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Chào bạn. Chúng tôi xin phép giải thích câu hỏi của bạn như sau:
      Hoa tam thất điều trị mất ngủ rất tốt, tuy nhiên nó không có tác dụng điều trị bệnh viêm dạ dày như bạn nghĩ.

Hơn nữa loại thảo dược này còn có tác dụng hoạt huyết, nên khi bị viêm loét dạ dày, bạn cũng hạn chế uống ít hoa tam thất. Bởi khả năng hoạt huyết sẽ khiến vết loét càng bị chảy máu nhiều hơn.

Khi bị viêm loét dạ dày thay vì dùng hoa tam thất bạn nên sử dụng một số thảo dược có tác dụng điều trị viêm loét dạ dày như cây chè đây, lá khôi tía, cây dạ cẩm…
      Nếu muốn điều trị bệnh mất ngủ bạn nên tham khảo sử dụng một số thảo dược như: Cây lạc tiên, củ bình vôi…
      Thân chào bạn.

• #42387Trả lời
      Khách
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

E bị đau dạ dày uống kháng sinh khỏi rồi uống hoa tam thất vào lại đau hơn😌
      Cho em xin lời khuyên với ạ

• #42398Trả lời
      Caythuoc.orgCaythuoc.org
      Dược sĩ
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Chào bạn Thơm.
      Trường hợp của bạn có thể do vết viêm loét dạ dày của bạn chưa khỏi triệt để hoàn toàn, khi sử dụng một vị thuốc có tính hoạt huyết như hoa tam thất có thể ảnh hưởng không tốt đến dạ dày của bạn.

trong trường hợp này nhà thuốc khuyên bạn nên giảm liều lượng sử dụng hoa tam thất xuống bằng một nửa so với liều lượng của, tránh uống hoa tam thất trước bữa ăn,nên uống sau bữa ăn khoảng 10 đến 15 phút là tốt nhất bạn nhé.

Nếu đã giảm liều lượng uống hoa tam thất nhưng vẫn có triệu chứng đau âm ỉ trong dạ dày, bạn nên ngưng sử dụng để tránh làm tình trạng bệnh nặng hơn.

• #49281Trả lời
      Thành viên
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Mất ngủ mãn tính đã uống nhiều loại nhưng ko khỏi. Xin bs tư vấn uống loại gì ạ

• #49824Trả lời
        Caythuoc.orgCaythuoc.org
        Dược sĩ
        Hữu ích
        Up
        0
        Down
        Không đúng

bạn có thể cho nhà thuốc biết bạn đã uống những loại thuốc gì hoặc những loại thảo dược gì để điều trị mất ngủ nhưng không có hiệu quả.

Từ đó nhà thuốc sẽ tư vấn vị thuốc thích hợp cho bệnh của bạn.

Chia sẻ:
Đang xem 6 luồng phản hồi
Phản Hồi về: Reply #49281 in Bị mất ngủ và đau dạ dày uống Hoa tam thất có tốt không ?

Hủy