Bé được 3 tháng bị tiêu chảy cần tư vấn cách điều trị

Trang chủ Diễn đàn Hỏi lương y ? ☯️ Bé được 3 tháng bị tiêu chảy cần tư vấn cách điều trị

Đang xem 5 luồng phản hồi
  • Người viết
    🌱
    • #21500Trả lời
      Không hoạt động

Các c ơi bé e sinh được 3 tháng, hôm 27 tết bé bị tiêu chảy, tối 29 khóc quá e cho đi viện huyện họ bảo nhiễm trùng ruột và cho uống cefixim, cipro bé k khóc nữa nhưng vẫn đi ngoài nhiều.
      chiều mùng 3 e cho lên viện nhi đà lạt họ bảo tiêu chảy và kê cho bé men tiêu hoá , cầm tiêu chảy, kẽm.
      Uống đến nay e thấy vẫn tình trạng đi ngoài và nhiều nước, có lầy nhầy như nước mũi và sáng nay là bị có máu rồi.
      E vẫn đang cho bé thở khí dung bằng nước A vì bé ho có dịch mũi khò khè từ hôm 30 tết.

E stress quá giờ e cũng đau mũi họng đầu kiểu xoang mà còn k có time để khí dung cho e nữa.

Các c cho e lời khuyên với ?
      Bé e quen làm dược nó bảo bé nhà e bị lị trực khuẩn rồi mà từ hôm 30 dùng kháng sinh bệnh viện k đỡ còn viện nhi thì k cho dùng nữa. Các mẹ chia sẻ cùng e với.

Tải lên hình ảnh:
    • #21504Trả lời
      Khách
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng
      ::

Bé đi ngoài có dịch nhầy là triệu chứng của bệnh kiết lỵ, theo các cụ dùng lá mơ sẽ khỏi ngay. Bạn áp dụng theo cách đơn giản sau nhé:
      Con trai bay lá mơ lông tươi, con gái chín lá mơ tươi rửa sạch giã nhỏ vắt lấy nước uống ngày hai lần, làm ba đến năm ngày là khỏi.

• #21608Trả lời
      Khách
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Chào bạn. Bé nhà bạn ăn sữa mẹ hay là sưa công thức ?
      – Nếu bé chỉ ăn sữa mẹ thì bạn chú ý ăn uống, ăn kèm lá mơ vào rồi cho con bú.
      – Nếu bé ăn sữa ngoài thì bạn mua sữa dành cho trẻ bị tiêu chảy (Sữa NAN của Thụy Sỹ, loại sữa giúp bé tăng hấp thu, giảm thiểu các bệnh đường tiêu hóa) cho bé uống, kết hợp với thuốc của bác sỹ kê nhé.

• #21610Trả lời
      Khách
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Bé còn đang trong giai đoạn sữa mẹ hoàn toàn thì bạn tích cực cho con bú nhiều lên, sữa mẹ rất tốt chứa nhiều kháng thể và lợi khuẩn cho đường ruột sẽ hỗ trợ con rất đắc lực trong thop này.

Con mình từng bị đường ruột rất nhiều lần trong đó có cả rota, thì mình nhận thấy với những bé bú mẹ hoàn toàn bé cứ đi hết phân khuẩn là khỏi thôi, có lần con cũng đi ra máu, cho đi khám thì ko phải lị và con cũng tự khỏi.

Bạn đọc cuốn sách “Để con được ốm” có nói rất rõ về vấn đề này. Còn việc dùng kháng sinh cũng phải tùy trường hợp nào mới dùng, vì dùng kháng sinh tiêu diệt hết vi khuẩn có lợi còn làm loạn khuẩn, con lại rơi vào vòng luẩn quẩn bạn nhé.

• #21612Trả lời
      Thành viên
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Theo như mình hiểu nhiễm trùng đường ruột do vi khuẩn hoặc virus, vi khuẩn thì mới dùng kháng sinh, virus thì chỉ cần bù nước và hỗ trợ để con tự khỏi thôi.
      Bé đi hết phân có khuẩn sẽ khỏi. Nguy hiểm nhất là uống thuốc cầm tiêu chảy làm ko đi ngoài để tống đẩy ra được. Bạn nên cho con lên tuyến cao nhất để khám nhé.

• #21616Trả lời
      Caythuoc.orgCaythuoc.org
      Dược sĩ
      Hữu ích
      Up
      0
      Down
      Không đúng

Chào bạn.
      Trường hợp của bé, bạn nên đưa bé lên bệnh viên nhi Trung ương để khám thật sớm bạn nhé, tại đây bác sỹ khám, chuẩn đoán chính xác bệnh để có hướng điều trị kịp thời. Tránh để bệnh nặng ảnh hưởng tới tiêu hóa của bé sau này.

Nên ngưng dùng nước A ngay, hiện nay rất nhiều nơi quảng cáo nước A. Nhưng theo các bác sỹ, loại nước này hiện chưa có nghiên cứu nào chứng minh có tác dụng trong điều trị bệnh. Nước A mới chỉ dùng làm nước kháng khuẩn và bảo quản hoa quả.

hình ảnh cây khổ sâm
      Kết hợp liệu pháp dân gian: Với bệnh kiết lỵ, đau bụng đi ngoài ở trẻ bạn có thể dùng lá khổ sâm tươi đun nước mẹ uống để cho con bú.
      Khổ sâm là vị thuốc điều trị đau bụng, đi ngoài rất tốt, bạn áp dụng sẽ có hiệu quả ngay bạn nhé.
      Bạn tham khảo về cây khổ sâm tại bài viết;
      Cây khổ sâm công dụng, cách dùng.

Chia sẻ:
Đang xem 5 luồng phản hồi
Phản Hồi về: Reply #21504 in Bé được 3 tháng bị tiêu chảy cần tư vấn cách điều trị

Hủy