Bà bầu (mang thai) có dùng được tam thất bắc không

Trang chủ Diễn đàn Hỏi lương y ? ☯️ Bà bầu (mang thai) có dùng được tam thất bắc không

Đang xem 6 luồng phản hồi
  • Người viết
    🌱
    • #46145Trả lời
      Không hoạt động
      Up
      0
      Down
      ::

Người nhà em mua cho em được ít củ tam thất bắc để bồi bồ, em hiện đang mang thai tháng đầu. Xin hỏi lương y; phụ nữ mang thai – bà bầu có dùng được tam thất bắc không ak ?

• #46216Trả lời
      Pich HemPich Hem
      Dược sĩ
      Up
      0
      Down

Chào bạn.
      Tam thất bắc là vị thuốc bồi bổ rất tốt cho sức khỏe, là một trong những loại dược liệu bồi bổ hàng đầu chỉ sau nhân sâm – tuy nhiên cần lưu ý không phải ai cũng dùng được tam thất bắc.

• Theo kinh nghiệm dân gian tam thất bắc có tính hoạt huyết cho nên phụ nữ mang thai (nhất là trong thời kỳ đầu của thai kỳ) thì tuyệt đối không dùng tam thất bắc, kể cả nụ và hoa tam thất – bởi nếu sử dụng có thể gây sảy thai.
        Cũng theo thông tin tại trang báo Sina.cn, một trang báo mạng hàng đầu Trung Quốc khuyến cáo phụ nữ mang thai không nên dùng tam thất bắc, vì có thể gây sảy thai.
      • Ngoài ra người mới phẫu thuật, chuẩn bị phẫu thuật, người bị trấn thương chảy máu cũng không nên dùng tam thất bắc.

Phụ nữ sau sinh có dùng tam thất bắc được không ?

Điều đáng mừng: Chị em phụ nữ sau khi sinh nở dùng tam thất bắc lại rất tốt cho sức khỏe, giúp chị em sớm lại sức, giảm mệt mỏi, nhanh chóng phục hồi lại sức khỏe. (Lưu ý, nếu chị em sau sinh bị ra huyết nhiều cũng không nên dùng).

Nguồn tham khảo:

三七虽好 服用也有禁忌, https://med.sina.cn/health/article_detail_101_1_1731.html, ngày truy cập 07 tháng 3 năm 2020.

• #48124Trả lời
      Khách
      Up
      0
      Down

E chuẩn bị thả bầu thì có nên uống tam thất bột không ak

• #48135Trả lời
        Pich HemPich Hem
        Dược sĩ
        Up
        0
        Down

Nếu chưa mang bầu thì bạn vẫn dùng tam thất bắc được bình thường

• #54224Trả lời
      Khách
      Up
      0
      Down

Chào bác sĩ bác sĩ cho e hỏi e đang mang bầu tháng thứ 8 , do không biết nên lỡ ăn bát cháo chim bồ câu có ít tam thất bột giờ e hoi ợ vs khó chịu đầy hoi😞đi ngoai nua gio e phai lam sao a mong bs tu van giup e a

• #54337Trả lời
      Pich HemPich Hem
      Dược sĩ
      Up
      0
      Down

Bạn yên tâm, sử dụng với liều lượng ít thì không ảnh hưởng gì bạn nhé. Lưu ý phụ nữ đang mang thai thì không nên dùng tam thất, bạn nên tránh cho những lần sau bạn nhé.

• #82439Trả lời
      Khách
      Up
      0
      Down

E mang bầu không biết đã dùng bột tam thất dc khoảng 1 tháng để điều trị u.Bây giờ thai nhi mới dc 4 tuần 5 ngày tuổi.Không biết có ảnh hưởng gì k?e rất lo ah

• #82442Trả lời
      Pich HemPich Hem
      Dược sĩ
      Up
      0
      Down

Vậy bạn ngừng không sử dụng nữa nhé, nếu có bất thường gì thì nên đi bệnh viện khám thì kiểm tra lại sức khỏe nha bạn.

Chia sẻ:
Đang xem 6 luồng phản hồi
Phản Hồi về: Reply #46216 in Bà bầu (mang thai) có dùng được tam thất bắc không

Hủy